Fari
From Wikipedia, the free encyclopedia
Remove ads
Fari lokaci ne na bushewa fiye da na al'ada. Fari na iya ɗaukar kwanaki, watanni ko shekaru. Fari yakan yi babban tasiri a kan yanayin muhalli da noma na yankunan da abin ya shafa, kuma yana haifar da illa ga tattalin arzikin gida. Lokacin rani na shekara-shekara a cikin wurare masu zafi yana ƙara haɓaka damar fari, tare da haɓaka haɗarin gobarar daji na gaba. [1] Raƙuman zafi na iya dagula yanayin fari sosai ta hanyar haɓaka ƙawancen ruwa . Wannan yana bushe dazuzzuka da sauran ciyayi, kuma yana ƙara yawan man fetur ga gobarar daji. [1] [2]
fari alama ce ta sauyawa a mafi yawan sassan duniya, ya zama mafi tsananin gaske kuma ba za a iya hango shi ba saboda Canjin yanayi, wanda binciken dendrochronological ya samo asali ne daga 1900. Akwai nau'ikan tasirin fari guda uku, muhalli, tattalin arziki da zamantakewa. Tasirin muhalli sun haɗa da bushewar wuraren da ke da ruwa, ƙarin gobarar daji, asarar halittu masu yawa
Tasirin tattalin arziki na fari ya haifar da mummunar lalacewa ga aikin noma da kiwon dabbobi (wanda ke haifar da Rashin tsaro na abinci), gandun daji, samar da ruwa na jama'a, kewayawar kogi (saboda misali: ƙananan matakan ruwa), samar da wutar lantarki (ta hanyar shafar tsarin wutar lantarki) da kuma tasiri ga lafiyar ɗan adam.[3]
Kudin zamantakewa da kiwon lafiya sun haɗa da mummunar tasiri a kan lafiyar mutanen da ke fuskantar wannan abu kai tsaye (rashin zafi mai yawa), tsadar abinci mai yawa, damuwa da girbi ya haifar, karancin ruwa, da dai sauransu.[4] Tsawon fari ya haifar da ƙaura mai yawa da Rikicin jin kai.[5][6]
Misalan yankuna da ke da haɗarin fari sune Yankin Amazon, Ostiraliya, yankin Sahel da Indiya. Misali, a cikin shekara ta 2005, sassan Yankin Amazon sun fuskanci fari mafi muni a cikin shekaru 100.[7] Ostiraliya na iya fuskantar fari mai tsanani kuma za su iya zama masu yawa a nan gaba, rahoton da gwamnati ta bayar ya ce a ranar 6 ga Yuli, 2008. Tsawon fari na Australiya na Millennial ya ɓarke a cikin 2010. Rashin fari na Horn of Africa na 2020-2022 ya wuce mummunan fari a cikin 2010-2011 a cikin tsawon lokaci da tsananin. [8][9]
Remove ads
Ma'anar

Rahoton Bincike na shida na IPCC ya bayyana fari kawai a matsayin "mai tsanani fiye da yanayin al'ada". Wannan yana nufin cewa fari shine "rashin danshi dangane da matsakaicin wadatar ruwa a wani wuri da kuma lokacin da aka ba shi".[10]
Dangane da National Integrated Drought Information System, haɗin gwiwar hukumomi da yawa, ana bayyana fari gabaɗaya a matsayin "rashin hazo a tsawon lokaci (yawanci lokaci ɗaya ko fiye), wanda ke haifar da ƙarancin ruwa". Ofishin Kula da Yanayi na Kasa na NOAA ya bayyana fari a matsayin "rashin danshi wanda ke haifar da mummunar tasiri ga mutane, dabbobi, ko ciyayi a kan yanki mai girma".[11]
fari abu ne mai rikitarwa − wanda ke da alaƙa da rashin ruwa − wanda ke leken sa ido da bayyanawa.[12] A farkon shekarun 1980, an riga an buga ma'anoni sama da 150 na "bishi".[13] Yanayin ma'anar yana nuna bambance-bambance a cikin yankuna, buƙatu, da hanyoyin horo.
Remove ads
Manazarta
Wikiwand - on
Seamless Wikipedia browsing. On steroids.
Remove ads